สำรวจช่องเขาแม่น้ำโคลัมเบียและป่าสงวนแห่งชาติ Mount Hood บนรถตู้โดยสารสุดหรู เพลิดเพลินกับทัศนียภาพทางตะวันตกเฉียงเหนือของแปซิฟิกอันงดงามบนเส้นทางที่ได้รับการบำรุงรักษาอย่างดีพร้อมไกด์ผู้เชี่ยวชาญ
ออกจากดาวน์ทาวน์พอร์ตแลนด์และขับไปทาง Troutdale ซึ่งรู้จักกันในนามของ Gateway to the Gorge เพลิดเพลินไปกับการเดินทางไปตามทางหลวง Historic Columbia River ซึ่งเป็นถนนที่มีทิวทัศน์สวยงามแห่งแรกในสหรัฐอเมริกา มาถึงคราวน์ พอยต์ วิสตา เฮาส์ จุดชมวิวที่สูงเหนือแม่น้ำโคลัมเบีย
จากที่นี่ ลงลึกเข้าไปในบริเวณจุดชมวิวแห่งชาติแม่น้ำโคลัมเบียเพื่อไปยังน้ำตกลาตูเรลล์อันน่าทึ่งเป็นน้ำตกแห่งแรกของวัน น้ำตกแห่งนี้สูง 249 ฟุตเหนือกำแพงหินบะซอลต์ขนาดใหญ่ การเดินระยะสั้นๆ จะทำให้คุณเข้าใกล้น้ำตกมากขึ้น ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับฤดูกาล
เดินต่อไปที่น้ำตกมัลท์โนมาห์อันยิ่งใหญ่ ซึ่งดิ่งลงสู่พื้นจากความสูง 620 ฟุตในสองขั้นบันไดหลัก สำรวจ Multnomah Falls Historic Lodge และยืนบนแท่นชมวิวที่เข้าถึงได้ง่ายซึ่งมองเห็นสะพาน Benson Bridge และน้ำตกที่ลดหลั่นได้ทั้งหมด
ถัดไปคือฮูดริเวอร์ ซึ่งรู้จักกันในนาม “เมืองหลวงแห่งวินด์เซิร์ฟของโลก” ซึ่งคุณสามารถสำรวจและรับประทานอาหารกลางวันได้ หลังจากนั้น ออกเดินทางมุ่งหน้าลงใต้ ผ่านสวนผลไม้ Fruit Loop และฟาร์มลาเวนเดอร์ หากเวลาเอื้ออำนวย คุณอาจจะหยุดแวะที่แผงขายของในฟาร์มสักแห่งก็ได้
จากนั้นปีนขึ้นไปบนความสูงประมาณ 6,000 ฟุตไปยัง Timberline Lodge สถานที่สำคัญทางประวัติศาสตร์แห่งชาติแห่งนี้ตั้งอยู่อย่างภาคภูมิใจกับ Mount Hood ซึ่งเป็นยอดเขาที่สูงที่สุดในโอเรกอน เดินทัวร์ที่ที่พักและเพลิดเพลินกับวิวเทือกเขา Cascade จากนอกชานของที่พัก ก่อนเดินทางกลับพอร์ตแลนด์อย่างผ่อนคลาย